ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มชอบงานไม้เข้าแล้ว ขอข้อมูลด้ว  (อ่าน 986 ครั้ง)

Phonsak insri

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่คับติดตามผลงานของทุกๆท่าน..จนอยากจะลงมือหัดทำเองบ้าง..แต่ข้อมูลบางข้อมูลขอสอบถามทุกท่านหน่อยคับ  คือกำลังจะซื้อเครื่องมือพวก
1. ปั๊มลม ทีนี้ผมไม่ทราบว่าต้องซื้อขนาดไหนกี่ลิตรสำหรับหัดทำที่บ้านใช้ปืนลมและอนาคตอาจพ่นสีนิดหน่อยประมาณนี้คับ(ที่คิดไว้25ลิตรพอไหมหรือต้อง50ลิตรและจำเป็นไหมที่ต้องซื้อแบบยี่ห้ออย่างpumaประมาณนี้ ถ้าซื้อของแบบราคาถูกๆมันจะใช้ได้นานไหม)ขอบคุณคับ
2. ปืนลมด้วยคับผมต้องซื้อรุ่นไหนสำหรับแมคคู่(คา ดว่าน่าจะเอาไว้หัดทำตู้โต๊ะประมาณนี้คับ)ส่วนแมคเดี่ยวน่าจะF30   ขอบคุณล่วงหน้าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 10:15:34 AM โดย Phonsak insri »

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
Re: เริ่มชอบงานไม้เข้าแล้ว ขอข้อมูลด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 12:02:38 PM »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่คับติดตามผลงานของทุกๆท่าน..จนอยากจะลงมือหัดทำเองบ้าง..แต่ข้อมูลบางข้อมูลขอสอบถามทุกท่านหน่อยคับ  คือกำลังจะซื้อเครื่องมือพวก
1. ปั๊มลม ทีนี้ผมไม่ทราบว่าต้องซื้อขนาดไหนกี่ลิตรสำหรับหัดทำที่บ้านใช้ปืนลมและอนาคตอาจพ่นสีนิดหน่อยประมาณนี้คับ(ที่คิดไว้25ลิตรพอไหมหรือต้อง50ลิตรและจำเป็นไหมที่ต้องซื้อแบบยี่ห้ออย่างpumaประมาณนี้ ถ้าซื้อของแบบราคาถูกๆมันจะใช้ได้นานไหม)ขอบคุณคับ
2. ปืนลมด้วยคับผมต้องซื้อรุ่นไหนสำหรับแมคคู่(คา ดว่าน่าจะเอาไว้หัดทำตู้โต๊ะประมาณนี้คับ)ส่วนแมคเดี่ยวน่าจะF30   ขอบคุณล่วงหน้าคับ

--> ถ้าพ่นสีด้วย แนะนำ 50 เป็นอย่างต่ำครับ PUMA OS50 ตัวสีขาว ก็ใช้ได้ครับ

--> ปืนลมที่ต้องใช้ จะมีทั้ง แม็กคู่ และ แม็กเดี่ยว (แนะนำ F50 ไปเลยครับ ลูกสูบใหญ่กว่า)

มีอะไรสอบถามมาได้นะครับ
 :P
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

Re: เริ่มชอบงานไม้เข้าแล้ว ขอข้อมูลด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:51:48 PM »
ขอบคุณครับ 

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 11:43:46 PM »
เพิ่มเติมนะครับ แม็กซืคู่ดูให้ใส่ลูก J1010 ได้นะครับลูกกว้าง 10มิล และลึก 10มิล เป็นตัวที่เราใช้ทำงาน Built-in
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 01:02:10 AM »
 8)