ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน เครื่องไสชิด กับเครื่องร  (อ่าน 658 ครั้ง)

thod

• Newbie
  • *
การใช้งาน เครื่องไสชิด กับเครื่องร
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 03:42:34 PM »
รบกวนสอบถามครับ

คือ มีไม้แปรรูป ที่ไม่ได้ขนาด ไม่ได้ฉาก แต่ต้องการปรับให้ได้ฉาก 4 ด้าน ต้องปรับหน้าไม้ ด้านไหน ก่อนหลังอย่างไรครับ?

เบื้องต้น ผมคิดว่า
1.ปรับไม้ด้านกว้าง 1 ด้าน กับเครื่องไสชิด จนเรียบ เพื่อเอาเป็นด้านอ้างอิง

2.นำด้านกว้างที่เรียบแล้ว แนบกับรั้วของเครื่องไสชิด แล้วปรับด้านหนา ให้ได้ฉาก กับเครื่องไสชิด ทั้งสองด้าน

3 นำไม้ใส่เครื่อง รีดไม้ โดยหงายด้านที่ยังไม่เรียบไว้ด้านบน เพื่อให้ใบของเครื่องรีดไม้ไสไม้ที่ไม่เรียบออกไป โดยทำซ้ำกว่าจนเรียบ

ทั้งหมดนี้ ไม่ทราบว่าเป็นขั้นตอนที่ถูกต้องหรือเปล่าครับ?

หรือพี่ๆปรับไม้ให้เรียบ และแต่ละด้านตั้งฉากกันอย่างไรครับ? รบกวนขอความรู้ครับ :-X

ขอบคุณครับ :-*
ทศ