ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนด่าว่าควาย...!!!!  (อ่าน 2038 ครั้ง)

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
ผมโดนด่าว่าควาย...!!!!
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:30:33 PM »
เป็นเรื่องเล่าจาก internet ครับ

ผมโดนด่าว่า ควาย............(เพราะมองคนแค่เปลือกนอกหรืออยู่ในกรอบความคิดของตนเองเกิน ไป)

จากเรื่อง จริงของใครบางคนครับ อ่านแล้ว คิดดูนะครับ

ขณะ ที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปางซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขาจะต้องใช้ ความระมัดระวังเป็นพิเศษ
ทันใดนั้นเองผมเห็นรถโผล่พ้นเหลี่ยมเขาซึ่งเป็น ทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไปมาแถม
ยังกินเลนเข้า มายังถนนฝั่งของผม ทำให้ผมต้องเบรกจนตัวโก่งพร้อมกับหักรถหลบลงไหล่ทาง

คน ขับเป็นผู้หญิง ก่อนที่รถจะสวนกันเขาก็ชะโงกหน้าออก จากรถแล้วตะโกนด้วยเสียงดังว่า   "ควาย...ย...ย "
มันทำให้ผมโมโหมากจึง ตะโกนสวนออกไปว่า "   E...ค...ว...า...ย "
ขี่รถผิดกฎจราจรจนเกือบทำให้ เกิดอุบัติเหตุไม่พอยังมาด่าเราอีก ยังดีนะที่เราด่ามันทันก่อนที่มันจะขับรถสวนพ้นไป
มัวแต่นึกแค้นใจที่ถูก ด่าอยู่นั้นทันทีที่ผมขับรถพ้น เหลี่ยมเขา " เอี๊ยด...เอี๊ยด...โครม... "

รถ ผมก็ชนควายเข้าอย่างจัง
(ที่จริงแล้วเขาไม่ได้ด่าเรา แต่เขาบอกเราว่ามีฝูงควายอยู่ข้างหน้าเพราะกรอบความคิดที่เกิดจากประสบการณ์ ของเรา
ทำให้เราเข้าใจผิดคิดว่าความหวังดีที่เตือนให้ระวังเพราะมีควาย อยู่ข้างหน้ากลายเป็นการคิดว่าถูกด่าว่าเป็นควาย  )

นี่คือโทษของการ คิดอยู่แต่ในกรอบ  และมองโลกในแง่ร้ายเสมอ อายจัง
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

eikQsung

• Newbie
  • *
Re: ผมโดนด่าว่าควาย...!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:10:29 AM »
ง่าา

Sports Book News