ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องมือ  (อ่าน 3928 ครั้ง)

nigul

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเครื่องมือ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:40:28 PM »
สวัสดีครับ คราวนี้ขอรบกวนถามเกี่ยวกับเครื่องมือหน่อย  ถ้าเราจะทำโต๊ะ  ตู้  เก้าอี้ เตียง อะไรประมาณนี้ ระหว่างเครื่องไสไม้ กับเลื้อยตัดองศาเราควรที่จะซื้ออะไรก่อนดีครับ เห็นราคาพอๆกัน เครื่องมืออย่างอื่นมีแล้ว ขอบคุณครับ

bombbok

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องเครื่องมือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:50:57 PM »
ถ้าเป็นผม  เเล้วต้องซื้อสองตัวที่ถามมา เเละ .... ถ้ามีโต๊ะเลื่อยวงเดือนเเล้ว  ผมเอาเครื่องไสไม้ครับ  ...

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:27:29 AM »
จริงๆ คำถามนี้ผมโดนถามบ่อยนะว่า เครื่องมืออันไหนสำคัญกว่า ควรซื้ออันไหนก่อน มันเป็นอะไรที่ไม่ตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับชิ้นงานที่จะทำ

ที่คุณ Nigul บอกว่างานส่วนใหญ่ ทำ โต๊ะ ตู้ เก้าอี้ เตียง ผมก็คะเนในใจเอาเองว่า น่าจะเป็นแนวไม้จริง เครื่องไสไม้ (planer) ก็มีความสำคัญ เพราะช่วยปรับหน้าไม้กว้างๆ ให้เรียบได้ เเละปรับขนาดความหนาของไม้ให้ได้ตามที่ต้องการ ถ้าเน้นไม้จริงก็ควรจะมีไว้ครับ เพราะจะสะดวกในการทำงาน ไม่อย่างนั้นต้องเลี่ยงไปใช้อุปกรณ์อย่างอื่น เช่น กบไฟฟ้า หรือ กบไม้/กบเหล็ก ซึ่งต้องใช้ฝีมือและเวลาพอสมควร

ส่วนเลื่อยองศา หลักๆ เลยคือช่วยในการตัดไม้ที่เราต้องการตัดเป็นมุมองศา ซึ่งมีไว้ใช้งานการสะดวกครับ ราคาเครื่องที่ผมใช้ก็ไม่แพงครับ น่าจะไม่ถึงหมื่น เป็นแบบ slide ด้วย ยี่ห้อ คลินตัน แต่ถ้าไม่มีใช้โต๊ะเลื่อยตัดได้ครับ ถ้าเป็นโต๊ะเลื่อยที่ทำเองโดยเอาเลื่อยวงเดือนมาหงายท้อง ก็ทำจิ๊กในการช่วยตัดองศาต่างๆ ก็ประหยัดดีครับ

เลือกใช้เอาตามสะดวกเลยครับ  ^^

ตัวอย่าง จิ๊กในการตัดองศาของ โต๊ะเลื่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 10:30:31 AM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

mt2510

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 10:07:37 PM »
พ่ีจ๊อดใช้โต๊ะเลื่อยอะไรครับ ภาพบน

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 10:19:16 PM »
ลืมบอกไป ภาพจาก internet ครับ  :-X
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/