ผู้เขียน หัวข้อ: งานไม้ที่เคยทำจากเครื่อง cnc ครับ  (อ่าน 5221 ครั้ง)

sheep

• Newbie
  • *
งานไม้ที่เคยทำจากเครื่อง cnc ครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 05:05:42 PM »
รูปตัวอย่างงานไม้ที่ใช้เครื่อง cnc ทำ

งานป้าย บังกะโลว์ พร้อมพวงกุญแจห้องเข้าชุดกับป้าย

แลควางปืนครับ

งานไม่ค่อยเนียนเหมือนมืออาชีพ ยินดีรับคำแนะนำครับ  :P

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
Re: งานไม้ที่เคยทำจากเครื่อง cnc ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:51:17 PM »
รูปแรกสวยครับ ใช้ cnc ทำนะดีแล้ว  :P
แต่ชิ้นอื่นๆ เอามาให้พวกผมผมว่าเร็วกว่านะ ฮ่าๆๆ ;)

ดีครับคุณเล็กถือเป็นการต่อยอดงานไม้ที่ต้องใช้ความละเอียด และแม่นยำ.. ทำให้กลุ่มงานไม้ทำงานได้หลากหลายมากขึ้น

ยินดีต้อนรับนะครับ ^^
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

sheep

• Newbie
  • *
Re: งานไม้ที่เคยทำจากเครื่อง cnc ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:12:28 PM »
ผมไม่มีแท่นวงเดือนตัดไม้ใช้น่ะครับ มีแต่ cnc เครื่องเดียวตัวกับเลื่อยมือ ตัวเลือกเลยไม่มี

ชิ้นงานผมทำตั้งแต่ได้เครื่องมาแรกๆ ตอนนั้นไม่รู้ประสีประสาอะไรมารู้ภายหลังว่าเครื่องทำงานได้เร็วกว่าสภาพเดิมๆจากร้านมากหลังโมดิฟาย ถ้าให้ทำตอนนี้ก็คงใช้เวลาไม่นานเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ  ความเร็วก่อนกับหลังโมดิฟายต่างกัน 6 เท่า แต่ไม่ค่อยได้รับงานไม้มาทำเพราะตัวเครื่องไม่ได้ออกแบบมาให้กัดงานไม้ ทำเสร็จต้องเช็ดล้างฝุ่นงานไม้เลยต้องเว้นไว้ถ้าไม่จำเป็นครับ :)

ผมกำลังทำเครื่องอยู่ตัวนึง ขนาด 30x60 ซม. โพสไว้ที่บอร์ด ตัวนี้ผมออกแบบเองลูกค้าเน้นทำงานไม้เลยออกแบบใช้ลูกปืนกันฝุ่นด้วย (คุณจ๊อดอาจจะมองไม่เห็นบอร์ดเพราะต้องโพสตามจำนวนเพื่อปรับระดับจึงจะมองเห็นครับ)

ทำไมดูออกว่างานใช้เวลาช้าล่ะครับ สังเกตุจากอะไรครับ  :o

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:35:37 PM »
สันนิฐานเอานะครับ จากเครื่องมือที่ผมใช้ และดูการทำงานของ CNC เช่น
 - การเจาะรู้เพื่อใส่น็อต ถ้าผมเลือกใช้เครื่องมือที่ถูกต้อง ผมน่าจะใช้ 2-3 วินาที แต่ดอก CNC ตามความเข้าใจใส่ดอกใหญ่ที่เดียว หรือเจาะทีเดียวอาจจะไม่เหมาะ น่จะหมุนวนหลายรอบ
- การตัดไม้ตรง ผมใช้เลื่อยวงเดือยตัดทีเดียวขาด ไม้ยาว 1เมตร ผมใช้เวลา 2-3 วินาที เท่านั้น

และที่สำคัญ ผมไม่ต้องเขียนโปรแกรมครับ  :)

แต่ถ้างานลวดลายยอมแพ้ครับ ความเนียน เวลา การทำซ้ำ ยอมครับ ยอม CNC :-X
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

sheep

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:49:07 PM »
ถ้าเอาวงเดือนติด cnc นี่คิดหลายกระบวนการครับ ผมคิดว่าใส่ออโต้ฟีดจะเร็วกว่าโดยเฉพาะงานปริมาณ  ;)