ผู้เขียน หัวข้อ: กลึงไม้ จิตอาสา"ไม้เท้ามงคล" by BANGWOOD  (อ่าน 2287 ครั้ง)

bangwood

• Global Moderator
  • Hero Member
กลึงไม้ จิตอาสา"ไม้เท้ามงคล" by BANGWOOD
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:00:23 PM »
กลึงไม้ จิตอาสา"ไม้เท้ามงคล"
BY   
ไม้เท้ามงคล  จะว่าไปก็เป็นมงคล สมชื่อจริง ๆ ครับ  เพราะผู้รับเอง

ก็ชื่อคุณมงคล และไม้ที่ทำก็เป็นไม้ที่มีชื่อเป็นมงคล (ก็เป็นไม้ตามข่าวที่ได้ยินนั่นละครับ

ที่เค้าพยายามจะส่งไปจีนกัน)  แต่ไม่เกี่ยวข้องอะไร กับผมนะครับเพราะศาสนา

ผมก็มีข้อห้ามเรื่องประเภทนี้อยู่แล้ว

ที่ทำก็เพราะชอบงานกลึงไม้ ครับ  และก็

เป็นเพื่อนแฟน ที่แนะนำกันมา ผมได้ยินก็มีความรู้สึกอยากทำทันที

???                                           :-*
เริ่มเลยครับ  หลังจากที่ได้ทราบข่าว ก็ไปพบปะ พูคคุยกับผู้ใช้งาน คุณมงคล (ชื่อเล่น กบ)

กบเอง เป็นคนช่างสะสมไม้ ตระกูลชื่อที่เป็นมงคล อยู่แล้่ว ก็เลยเลือกไม้นี้มาให้ผมทำครับ

และก็นำไม้เท้า ที่เคยให้มาให้ดู  พร้อมกับไม้ที่ต้องการทำ

เรื่องขนาด กบก็มีแก้เพิ่มความสูงจากไม้เท้าเดิม มันจะได้เหมาะในการรับหนัก ที่หายไปครึ่งซีก

เรื่องแบบ ดีไซน์  กบ ก็บอกว่าตามใจ พี่บัง เลย 

พอมาถึงที่ SHOP ผมก็เริ่ม วาดแบบ ที่คิดไว้ในใจ แล้ว ก็ลงมือทำตาม

แบบที่อยากทำครับ เช่น มีงานทองเหลือง มาเกี่ยวข้องบ้าง

การเพาะไม้  ก็มีสอดไส้ ไม้แอช สีขาวให้ไปตัดกับไม้ พื้นบ้านจากอีสาน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 07:49:16 PM โดย bangwood »