ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจค 3 "ชั้นวางรองเท้า" ให้คุณภรรยา  (อ่าน 22140 ครั้ง)

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
โปรเจค 3 "ชั้นวางรองเท้า" ให้คุณภรรยา
« เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 03:48:10 PM »
ได้ฤกษ์ขึ้น Project ใหม่ หลังจากห่างหายจากงานไม้ไปเกือบๆ ปี เนื่องจากภาระกิจ หน้าที่ การงาน สำหรับ Project นี้น่าจะเป็น project ที่ 1 ซะด้วยซ้ำ เพราะรับปากภรรยาว่าจะทำให้ก่อนที่จะทำเตียงนอน และตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่ผม แต่ก็ไม่มีโอกาสได้ทำซักที และแล้ววันนี้ที่รอคอยก็มาถึง  ;D

สำหรับ โปรเจค ตู้รองเท้า ตั้งใจว่าจะทำแบบง่ายใช้ไม้ยางพาราประสานตัดๆ เซาะร่องหน่อย คิดว่ารวมงานสีแล้ว ชั่วโมงการทำงานไม่เกิน 10 ชั่วโมงก็น่าจะเสร็จ แต่พอออกแบบไป ก็เพิ่มด้านบนให้ดูมี Curve หน่อย ส่วนขาก็ตั้งใจทำเรียบๆ สุดท้ายก็กลายเป็นงานกลึงขาตู้ไปซะได้ คิดว่าทำจริงๆ เกิน 20 ชั่วโมงแน่ๆ ฮ่าๆ

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ  :P
ขั้นแรกออกแบบก่อนเลยครับ ผมใช้ Sketch up แบบงูๆ ปลาๆ ของผมก็ได้ออกมาประมาณนี้ ตั้งใจจะไม่ทำฝาตู้นะครับ

ตั้งโต๊ะเลื่อยเพื่อตัดไม้ให้ได้ตามขนาดที่เราออกแบบไว้

สำหรับแผ่นด้านบนและล่างก็เซาะรองตีเส้นเพื่อเซาะร่อง

รวมถึงเซาะร่องแผ่นด้านข้างเพื่อใส่ชั้น แต่ละชั้นด้วยนะครับ

หลังจากเซาะร่องแรียบร้อยแล้ว ก็ลองนำมาประกอบกันคร่าวๆ ก็ ok  :D

มาทำแผงกันด้านบนกันต่อ
อย่างแรกทำจิ๊กบนไม่อัด ก็หาอุปกรณ์แถวนั้นละครับเอามาลากเส้น คือมีแบบอยู่ในหัวอยู่แล้ว ก็ลากเอาตามอำเภอใจเลย ฮ่าๆ แต่จิ๊กผมทำด้านเดียวนะครับ ส่วนอีกด้าน ก็ใช้จิ๊กอันนี้ละ กลับด้าน เท่านี้ทั้งสองด้านก็เท่ากันแล้ว

ออกแล้วเรียบร้อย ก็เอาไปตัดๆ ให้ได้แบบ แล้วก็ใช้เราเตอร์ตีลายให้ได้ตามแบบ แต่ผมไม่ได้ถ่ายมา แต่ก็ไม่มีอะไรซ้ำซ้อนครับ
สำหรับแผงด้านบน ผมไม่ได้ปิดเต็มด้านหลังนะครับ จะใช้ไม้ยางพาราประสานเฉพาะด้านบนเท่านั้น ส่วนด้านหลังจะใช้ไม้อัด 6 มิล ปิดแทน

ทำแผงด้านหลังเสร็จแล้ว ก็มาทำแผงด้านข้างต่อโดยใช้ไม้ที่เราได้ตัดเอาไว้แล้วมาตีลาย ตามที่เราออกแบบไว้
ผลที่ออกมาก็เป็นตามภาพนี้เลยครับ ในรูปผมยังไม่ได้ขัดนะครับ เหลี่ยมมุมมันเลยดูแหลมๆ ขัดๆ ตาอยู่  ;)

หลายท่านอาจจะเห็นขาของชั้นวางตามรูปด้านบนแล้ว อันนี้เป็นเรื่องงานกลึงล้วนๆ

สำหรับงานกลึงขาชั้นวาง ขอติดไว้คราวหน้านะครับ จะอธิบาย พร้อมรูปประกอบโดยละเอียด
 1. กลึงจากท่อนไม่สี่เหลี่ยมให้เป็นรูปแบบนี้ได้อย่างไร
 2. ประเภทเครื่องมือ ที่ใช้กับงานกลึง
 3. การ Burn (เห็นรอยดำๆ ตรงร่องมั้ยครับ อันนี้ละทำคือการทำ burn ไม่ได้ลงสีนะ  :P)

พบกันครั้งหน้าครับ  :-*
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 04:54:29 PM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

george

Re: โปรเจค 3 "ชั้นวางรองเท้า" ให้คุณภรรย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 06:02:11 PM »
ต้องขอโทษทีครับ มัวแต่ยุ่งๆ เลยไม่ได้มา update กัน จริงๆ อาทิตย์นี้ก็ยุ่ง แต่ถ้าไม่หาเวลาทำ คงยาวแน่ๆ มาว่ากันต่อเลยนะครับ

งานต่อไปคือการกลึงขาของชั้นวางรองเท้า เดิมทีตั้งจะทำขาไม้ธรรมดา แต่เห็นบังวู๊ดกลึงไม้ แล้วน่าสนุกดี เลยเปลี่ยนใจมาลองทำดู ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่เคยกลึงงานไม้มาก่อน งานนี้เป็นงานแรกของผม  ;) (งานแรกอีกละ) เพราะฉะนั้นสิ่งที่ผมจะเขียนถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟัง แล้วกันนะครับ หาเนื้อหาใดที่เป็นความรู้ ก็ขอยกความดีให้บังวู๊ดแล้วกันนะครับ

ก่อนเล่าเรื่องงานกลึง ผมขอสอดแทรกความรู้ทั่วๆ ไป เกี่ยวกับงานกลึงไปด้วยนะครับเผื่อจะได้เห็นภาพกันมากขึ้น
ก่อนอื่นมารู้จักส่วนประกอบของเครื่องกลึง (Lathe) กันก่อนครับ จริงๆ แล้วมีหลายขนาดนะครับ

ถ้าเป็นขนาดเล็กหน่อย ก็เป็น Mini Lathe แบบนี้

สำหรับ มีดกลึง (Wood Turning Tools) ก็มีหลากหลายแบบ หลายขนาด หากมีโอกาส จะเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันเพิ่มเติมนะครับ

มาลงมือทำกันซะที  :)
ขั้นตอนที่ 1 เลือกขนาดไม้ที่ต้องการ ผมให้บังวู๊ดช่วยเตรียมไม้ยาง 2x2 นิ้วมาให้ หลังจากนั้นก็วัดขนาดความยาวของขาโต๊ะ โดยเผื่อหัวท้ายข้างละ 1 นิ้ว

ขั้นตอนที่ 2 เอาส่วนที่ตัดมาหาจุดศูนย์กลางทั้งสองด้าน

เจาะนำศูนย์ทั้งสองด้าน แล้วนำเทียนไขมาทาที่ด้านหนึ่ง ซื่งด้านนี้เราจะใส่ที่ Spindle ด้านที่ไม่หมุน (ด้านที่ไม่ได้ต่อกับมอเตอร์) สาเหตุที่ทาเทียนไข เพื่อเพิ่มการหล่อลื่นครับ

ขั้นตอนที่ 3 มาเริ่มกลึงกันได้เลย  :P

3.1 นำตัว Tool rest มาใส่ เพื่อช่วยในการประคองมือและมีดกลึงของเราให้มีความแม่นยำมากขึ้น

3.2 ก่อนอื่นก็ต้องทำจากไม้เหลี่ยมๆ ให้เป็น ไม้กลมๆ ก่อน เลยต้องเล่นอาวุธหนัก

การทดสอบว่าการลบเหลี่ยม และกลายเป็นไม้กลมๆ แล้ว ก็เอามีดกลึงวางบนไม้เบาๆ ขณะเครื่องกำลังหมุน ถ้ามีดกลึงกระเด้ง กระดอน แบบว่า ยังไม่เรียบ ก็กลึงกันต่อไป

3.3 กำหนดระยะของลายที่เราได้ออกแบบไว้ เพราะไม่ได้ทำเป็นรูปนะ เพราะนึกภาพอยู่ในหัว
ต้องขอบอกก่อนนะครับรูปของขั้นตอนที่ทำนี้เป็นอันแรก ผมทำจนสำเร็จเสร็จสิ้นแล้ว แต่มาเริ่มทำอาทิตย์ใหม่ ผมก็ไปเห็นลายที่ถูกใจกว่า เลยเปลี่ยนลายใหม่ เพราะฉะนั้น รูปที่ถ่าย กับที่ทำสำเร็จอาจจะดูคนละลายกัน หรือบางรูปผมอาจจะสอดแทรกรูป ที่ทำอันใหม่ แต่เนื่องจากตอนทำอันใหม่ ไม่ได้ถ่ายทุกขึ้นตอนไว้ เลยขออนุญาต เอาขั้นตอนแบบเก่ามานำเสนอนำครับ คงไม่ว่ากัน ^^

หลังจากเรากำหนดระยะของลายที่เรากำหนดแล้ว ก็ตั้งดินสอ แล้วก็หมุนๆ ไม้ของเรา ก็จะได้เส้นดินสอเป็นวงๆ
อย่างแรก หา Center ตรงกลาง

กำหนดหัว และท้ายของชิ้นงาน

3.4  เริ่มกลึงกันได้เลย ผมลองศึกษาวิธีการกลึงใน Youtube ก็เห็นมีหลายวิธีนะครับ แต่หลักๆ เลยเขาจะเอามีดกลึงปลายแหลม กำหนดความลึกในแต่ละช่วงของลาย แล้วค่อยกลึง ซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้เราสามารถ กำหนดความลึก ตื้นของลายได้อย่างถูกต้อง

** เดี๋ยวหารูปตอนกลึงมาลงเพิ่มนะครับ ขอไปรื้อๆ ดูก่อน

ความยากของการกลึง คือการทำให้เหมือนกันหลายๆ อัน เพราะถ้าทำอันเดียว จะทำแบบไหนก็ได้แล้วแต่จินตนาการ แต่ถ้าทำหลายอัน จะต้องทำให้เหมือนกัน (ซึ่งที่ผมทำลองย้อนไปดูครับว่า ลายมันเพี้ยนๆ ไป ในระดับการโค้ง) การจะทำให้เหมือนกันนั้น เขาจะมีตัวเขาควาย หรือ Calipers เป็นตัววัดตลอดการกลึง

บังวู๊ดเอาเครื่องมืออีกตัวมาให้ ลักษณะเหมือนหวีเป็นซี่ เพื่อลอกลายของเรา แล้วเอาไปสร้างจิ๊ก เหมาะสำหรับคนที่ต้องการทำหลายๆชึ้น แต่เนื่องจากผมทำเสร็จไป 2 อันแล้ว ก็เลยไม่ได้เอามาใช้ เพราะถ้าให้ไปทำ จิ๊ก อีกคงไม่เสร็จกันพอดี เลยบอกว่า เอาไว้งานหน้านะ แต่ไหนๆ เอามาแล้ว ก็เลยเอามาให้ดูกัน

copy ตามแบบโดยดันซี่หวีไปชนกับแบบของเรา

เอาแบบที่ได้ไปวาดลงบนไม้อัดต้นแบบ

แล้วนำแบบที่ได้ไปตัดตามแบบ เวลาเรากลึง ก็จะใช้จิ๊กนี้เป็นตัววัดระยะ และความติ้นลึก

อ้อมไปซะไกล กลับมาต่อเรื่องของเราครับ

3.5 ขัดกระดาษทราย เราจะขัดกระดาษทราย โดยเปิดเครื่องกลึงให้หมุนๆ แล้วใช้กระดาษทราย ไล่ไปตั้งแต่เบอร์หยาบสุดไปละเอียดสุด ขนาดของกระดาษทรายก็มีผลนะครับ ช่องเล็กๆ ก็ต้องตัดกระดาษทรายให้เล็กๆ เพื่อที่จะได้ขัดได้อย่างทั่วถึง

3.6 หากเราต้องการ Burn คือการทำลายตามร่องโดยการทำเผาไม้ให้ไหม้ จะได้มีลายสีดำ

วิธีการคือ เอาลวด มาพันรอบไม้ทั้งสองด้านเพื่อทำที่จับ ไม่ให้ร้อนมือ เอาไปกด กับชิ้นงานกลึงของเรา จนเกิดความร้อน และเกิดรอยไหม้ เมื่อได้ลายจนพอใจแล้วก็ ไปทำขั้นตอนต่อไปครับ

กดจนควันขึ้นเลย ฮ่าๆ ระวัง ลวดมันร้อนนะครับ

3.7 ลง Sanding sealer โดยชุบ Sanding Sealer กับผ้า แล้วนำไปเช็ดๆ กับชิ้นงาน โดยเปิดครื่องกลึงให้หมุนๆต่อไป

3.8 ขัดมันชิ้นงาน ให้เอาเศษขี้เลื่อยที่เกิดจากการกลึงของเราไปถูกับชิ้นงาน โดยเปิดเครื่องอยู่ จนชิ้นงานขึ้นเงา ก็จบกระบวนการ

การเอาชิ้นงานออกก็ทำได้ 2 วิธีคือ
 1. ปิดเครื่อง เอาออกมาเฉยๆ ฮ่าๆๆ
 2. ใช้มีดกลึง กลึงชิ้นงานให้ขาดออกมาเลย โดยใช้มือประคอง อันนี้เซียนเขาทำกันนะ  ;D

ก็จะได้ประมาณนี้ (อันนี้เป็นอันที่ใช้จริงนะครับ ไม่ใช่ ต้นแบบที่ลงวิธีการทำไว้)

จบขั้นตอนงานกลึงแล้วครับ เหลืองานประกอบตัว และทำคิ้ว คงต้องติดไว้คราวหน้านะครับ

ขอให้มีความสุขกับงานไม้นะครับ  :P
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2013, 07:34:17 PM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

เบสท์

• Newbie
  • *
Re: โปรเจค 3 "ชั้นวางรองเท้า" ให้คุณภรรย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:10:19 AM »
โหพี่ สุดยอดดดเลยครับ พี่จะว่าไรมั้ยถ้าผมจะขอวิชามั่งอ่ะครับ :-X :-X
400/200 เทศบาลตำบลบ้านเพ ต.เพ อ.เมือง จ.ระยอง
21160

george

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:30:04 AM »
อยากรู้อะไรถามได้เลยครับ แบ่งๆ กันไป ความรู้ไม่ได้ลด แต่ยิ่งเพิ่ม
อันไหนไม่รู้จะไปถามผู้รู้ให้อีกที เพราะผมก็ไม่ได้เก่งอะไร  ;D