ผู้เขียน หัวข้อ: เ่ทคนิคงานไม้ by BANGWOOD ตอน ไม้ส่งชิ้นงา  (อ่าน 6187 ครั้ง)

bangwood

• Global Moderator
  • Hero Member
เ่ทคนิคงานไม้ by BANGWOOD ตอน ไม้ส่งชิ้นงา
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:08:21 AM »
เทคนิคงานไม้ by BANGWOOD

เป็นข้อมูล จากประสบการณ์จริง ในการทำงานไม้
ที่นำมาใช้่งาน และอยากแนะนำให้ เพื่อนสมาชิก
woodworkingthai.com ได้นำไปใช้ประโยชน์ ในการทำงานไม้ ครับ

นอกจากนั้นก็ อาจจะมี เรื่องเทคนิค จากครู + อาจารย์ + รุ่นพี่ + เพื่อน  และรุ่นน้อง
ที่ทำงานไม้ และก็ประโยชน์ ในการผลิตชิ้นงาน ครับ

สำหรับชื่อ ตอน ไม้ส่งชิ้นงานตัด
ของผมก็เป็นตามภาพ ด้านล่างนี้ละครับ

ก็ลองติดตาม กันมาดูนะครับ ว่าทำไม ต้องเจาะรู ,ใช้เครื่องมือแกะสลักมาแกะทำมั้ย
ต้องใช้กบมาใสด้วยหรือ , แล้วชิ้นงานมันเล็กจัง

ซึ่งตอนนี้ ก็เป็นเวลาตี 2 สิบนาที เ้ข้าไปแล้ว
คงต้องขอตัว ไปพักผ่อน ก่อนนะครับ
เพราะพรุ่งนี้ ผมมีคิว ต้องไปซื้อ สีไฮกลอส ที่ไทยวาชิน (นิคมอุตสาหกรรมบางปู)
ก็จะเก็บข้อมูล มาเล่าให้เืพื่อน สมาชิก woodworkingthai.com  ครับ
(แยกไปอีก ห้วข้อเลย นะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 02:30:55 AM โดย bangwood »

bangwood

Re: เ่ทคนิคงานไม้ by BANGWOOD ตอน ไม้ส่งชิ้นง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:44:30 PM »
วันนี้ได้ไป นิคมอุตสาหกรรมบางปู บจก.ไทยวาชิน
ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.woodworkingthai.com/webboard/index.php?topic=1550.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 12:47:37 AM โดย bangwood »

bangwood

Re: เ่ทคนิคงานไม้ by BANGWOOD ตอน ไม้ส่งชิ้นง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:25:03 AM »
ไม้ส่งชิ้นงานเข้าตัด  ผมแนะนำว่า ให้เราลอง กวาดสายตาดูใน shop เราก่อนว่า
มีเศษไม้ อะไรที่สามารถก่อประโยชน์  ประเภทไหนได้บ้าง

เช่น มีเศษไม้สนขาว ความหนา 20 มม. กว้าง 2 นิ้ว ยาว 120 ม.  เราเก็บไว้ทำกรอบรูป หรือชิ้นงาน
ที่สร้างมูลค่า ได้มากกว่า ที่จะมาทำ ไม้ส่งชิ้นงานเข้าตัด ดีกว่ามั้ย

ไม้ส่งชิ้นงานเข้าตัด  ก็ควรเป็นเศษที่เหลือจากการสร้างชิ้นงานไปแล้ว
อย่างรูปด้านล่างนี้ ก็เป็นไม้ยางพาราบอร์ด หนา 12 มม ขวางเสี้ยน ก็เลยนำมาทำ ครับ

ส่วนเรื่องรูปแบบ ดีไซน์ ก็ออกแบบสด ๆ กันไปตามไม้ที่ได้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 12:37:25 AM โดย bangwood »

bangwood

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:08:42 AM »
เนื่องจากชิ้นงานของผมเป็น ชิ้นเล็ก ที่ได้มาการตัดด้วยเลื่อยฉลุยไฟฟ้า
(Scroll Saw)

ฉะนั้น รูํปแบบดีไซน์ ก็ต้องการให้ไปกดชิ้นงานส่งตัด ไม่ให้กระเด็น ทำให้เกิดไม้ตีกลับ

และก็ต้องการให้ดันชิ้นงาน ส่งพ้นไปจากใบเลื่อยที่ตัด

ขอเพิ่มความ เข้ารูป กระชับมือในการจับ จับแล้วไม่เจอคมของเหลี่ยมไม้ หน่อยแล้วกัน

george

• เจ้าของบ้าน
    • WoodworkingThai
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:48:34 AM »
เจ๋งดีอะ  8)
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

cocore

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:34:57 PM »
เจ๋งมากๆเลยครับท่าน  :-* :-*