ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจค 2 - ตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่  (อ่าน 85698 ครั้ง)

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
โปรเจค 2 - ตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:57:57 AM »

บทความนี้ผมเขียนตอนไม่ค่อยประสากับงาน built-in เท่าไหร่ ถ้าทำตอนนี้คงปรับแก้หลายจุดนะครับ แต่ถือว่าอ่านเอาเป็นแนวทางแล้วกันนะครับ  ;)
สำหรับ โปรเจคแรกของผม "ทำเตียงให้คุณแม่" คาดว่าจะส่งให้ได้ภายในวันเสาร์ที่ 12 กุมภาพันธ์นี้ แต่ยังเหลืองานอีกหนึ่งชิ้น ที่รับปากคุณแม่ไว้ คือจะทำตู้เสื้อผ้าให้ด้วย เลยเอา รูปโปรเจคงานมาขึ้นไว้ก่อน เผื่อท่านที่สนใจจะมา ปูเสื่อ รอชมกัน  ;)

คาดว่าจะเริ่มเอารูปลงได้ประมาณวันที่ 21 กุมภานะครับ เพราะคงเริ่มลงมือทำวันที่ 19 น่าจะใช้เวลาทำทั้งหมด 6 วัน.... แต่ 6 วันของผม คือเดือนครึ่งนะครับ เพราะผมทำงานไม้ อาทิตย์ละ 1 วันเท่านั้น   ;D

ตอนนี้ชมรูปไปพลางๆ นะครับ งานชิ้นนี้เมื่อเทียบกับชิ้นแรก ถือว่าง่ายกว่ากันเยอะเลย แต่จะว่าไปผมก็ไม่เคยทำตู้เสื้อผ้ามาก่อนนะครับ ฮ่าๆๆๆ ลองดูครับ ถือว่าพวกเรามาเรียนรู้การทำตู้เสื้อผ้าพร้อมๆ กัน  :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2015, 04:58:14 PM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

george

Re: โปรเจค 2 - ตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:51:43 PM »
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์เปิด Project ใหม่ซะที จนพี่น้องผมบอกว่าจะซื้อตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่ผมซะเอง  ;D ผมก็ต้องบอกว่าใจเย็นๆ รออีกนิดดดดด....

มาว่ากันเลยนะครับสำหรับการทำตู้เสื้อผ้า เหมือนทุกครั้งนะครับที่ต้องออกตัวว่าผมเป็นมือใหม่สำหรับงานไม้ ดังนั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม ฮ่าๆๆ เพราะวิธีการและขั้นตอนอาจจะไม่ถูกต้อง แต่เป็นวิธีการของผมเอง เท่าที่จำได้ผมไม่เคยเรียนเรื่อง built-in หรือทำตู้มาก่อน แต่เห็นวิธีการทำตอนที่ไปเรียนทำตู้แปดเหลี่ยมกับท่านอาจารย์ประสงค์ เพราะมีอีกกลุ่มหนึ่งเขาเรียนทำตู้อยู่ ผมก็ไปแอบๆ มอง แล้วตอนอาจารย์สอนผมก็แอบๆ ฟัง ฮ่าๆๆ

ผมยินดีรับฟังคำแนะนำจากมืออาชีพ และท่านอาจารย์ทั้งหลาย นะครับ เพื่อปรับปรุงผลงานตัวเอง.... :P

ตู้เสื้อผ้าใบนี้ตั้งใจทำให้คุณแม่ผม ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้ทำเตียงให้ท่าน ถ้าเทียบความยากง่ายในการทำแล้ว ทำตู้เสื้อผ้า สำหรับผมดูจะง่ายกว่าเยอะ เพราะขั้นตอน และเทคนิคต่างๆ ไม่ซับซ้อนมากนักเมื่อเทียบกับการทำเตียง แต่ความยากคือขนาดที่ใหญ่ การทำอาจจะต้องก้มๆ เงยๆ ไม่เหมือน ทำเป็นชิ้นๆ เหมือนเตียง ที่ยกมาทำตรงโต๊ะ Workbench ได้ (อันนี้เป็นข้อเสียของคนอายุมากอย่างผม ฮ่าๆๆๆๆ)

ผมตั้งใจว่าก่อนเริ่มจะบอกเรื่องขั้นตอนการทำของผม ผมจะบอกราคา ค่าวัสดุ และอุปกรณ์ที่ผมใช้ไปด้วย ซึ่งหลังจากซื้อไม้ ผมก็จะเริ่มเก็บใบเสร็จไว้ เพราะเมื่อก่อนตอนผมเป็นมือใหม่มากๆ ก็มีปัญหาว่า อยากทำ แต่เราจะซื้อของที่ไหน แล้วเขาเรียกไอ้แบบนี้ว่าอะไร และที่สำคัญราคาเท่าไหร่ เคยไปปล่อยไก่ ตั้งหลายที พอเราเข้าใจอะไรบ้างก็อย่างจะแบ่งปันให้ทราบกันครับ

รายการที่เกี่ยวข้องกับการทำ ตู้เสื้อผ้า คือ
รายการที่ 1 ไม้อัด 4มิล แผ่นละ 230บาท ผมซื้อมา 10 แผ่น อันนี้ซื้อมาเผื่อไว้นะครับ
รายการที่ 3 ไม้โครง ผมเลือกไม้ตะแบกนะครับ มัดละ 470 บาท ผมซื้อมา 6 มัด คิดว่าเหลือนะ
คติของผมคือ เหลือดีกว่าขาด ฮ่าๆๆๆ

ร้านนี้ผมไปเจอเข้าโดยบังเอิญเพราะร้านประจำเขาปิด เห็นหน้าร้านนึกว่าไม่ใหญ่ แต่พอเข้าไปข้างใน เห็นโกดังเก็บไม้ โอ้โห มีมากหลากหลายมาก เลยซื้ออย่างอื่นมาด้วย เหตุผลเพราะเขามีบริการส่งให้ด้วย โดยคิดค่าขนส่ง ไม่กี่ร้อย (ขึ้นอยู่กับระยะทาง) ร้านนี้อยู่แถวลำลูกกานะครับ สะดวกดีครับ เสียอย่างเดียว ตอนซื้อของ คนขายใส่สายเดี่ยว เล่นเอาใจผมสั่นเลย  ;)

ดูจากวันที่ในใบเสร็จนะครับผมซื้อไม้มาซักพักละ แต่ไม่ได้ลงมือทำซักที ว่าแล้ว ลงมือกันดีกว่าครับ

ไม้ตะแบก เป็นมัด

นำมาตัดให้ได้ขนาดตามที่เรา ออกแบบไว้ ตั้งจิ๊กไว้ แล้วตัดรวดเดียวเลยครับ จะได้ไม้ที่มีความยาวเท่ากัน

ก็จะได้ไม้แนวขวางและแนวยาว

ใช้ปืนลมแม็กซ์คู่ยึดไม้ในแต่ละแกนเข้าด้วยกัน ยิงแม็กซ์ด้านหน้าแล้วกลับยิงด้านหลังด้วยนะครับ สำหรับไม้ขาวๆ นั้นคือไม้ระยะ เพื่อให้ระยะห่างของแต่ละช่องเท่ากัน จะได้ไม่ต้องเสียเวลาวัด

นำไม้อัด 4มิล มาติด
ผนังที่เราจะติดคือผนังด้านในของตู้ โดยทากาวที่โครงที่เราเย็บเรียบร้อยแล้ว นำไม้อัด 4มิลมาติด แล้วยิงด้วยปืนลมแม็กซืเดี่ยว (ดูเรื่องความแรงของปืนด้วย ไม่อย่างนั้น ดอกจะทะลุไม้อัด)

เอาเร้าเตอร์เก็บขอบของไม้อัดให้เรียบไปกับไม้โครง ผมใช้ดอกกัดตรงที่มี ball baring กัด

ผมใช้ดอกเร้าเตอร์กัดบ่า ตรงขอบไม้ในการเข้าไม้ แต่ทำแล้วก็ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เพราะมันกัดลึกไปเวลายิงแม็กซ์เพื่อยึดมันดูไม่แน่นหนา ถ้าตื้นกว่านี้ก็น่าจะ ok

ยึดแต่ละแผ่นที่เราติดไม้อัดเรียบร้อยแล้วเข้าด้วยกันตามแบบ
ในการยึดแต่ละมุมเข้าด้วยกันผมจะทากาวและใช้แม็กซ์เดี่ยวยึดเข้าด้วยกันนะครับ หรือจะใช้ตะปูเกลียวด้วยก็แข็งแรงดีครับ
สำหรับการยึดนั้น เรื่องการได้มุมฉากสำคัญมากครับ ผมวัดเสร็จก็ใช้ไม้มายึดโครงแต่ละด้านไว้เลย

ไม่ได้ถ่ายรูปด้านหลังมาให้ดูนะครับ ผมทากาวแล้วใช้ตะปูเกลียวยึดโครงทั้ง 4 ด้านไว้ แถมยิงแม็กเดี่ยวเข้าไปอีก ทำใช้เองก็ให้แน่นหนาหน่อย :P

ทำวันนี้ก็ได้โครงตู้แล้วครับ คาดว่าอีก 2-3 วันก็น่าจะเรียบร้อย ก็ว่ากันเรื่องงานสีต่อ ตอนนี้ต้องซื้ออุปกรณ์ fitting ก่อนครับ เจอร้านที่ขายแล้ว หากซื้อเรียบร้อยแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 06:02:02 PM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

george

Re: โปรเจค 2 - ตู้เสื้อผ้าให้คุณแม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:06:17 AM »
สำหรับตอนต่อไป จะลงประมาณอาทิตย์หน้านะครับ (หากมีโอกาสได้เข้า shop)  ;D

Prince1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:43:02 AM »
ชอบครับ ติดตามชมอยู่เรื่อยๆ ครับพี่ แหม่....กำลังดูเพลินเลย หมดซะละ  :)
ถูกบ้างแพงบ้าง ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

george

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:57:33 PM »
ขอบคุณ คุณ Prince1 ทึ่ติดตามชมครับ  :)

george

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 03:03:45 PM »
มาดูกันต่อเลยนะครับ อาทิตย์ที่ผ่านมาผมมีโอกาสได้ไปซื้อ fitting ก็เลยไปเจอ website ของบริษัท Futuretech เข้า อยู่แถวบางบอน ซึ่งจะว่าไปก็ไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไหร่ หลังจากติดค่อทางเมล์จนแน่ใจว่าเขาขายปลีก ก็หาวันว่างไปซื้อ

ก็ค่อนข้างประทับใจกับสินค้า และการบริการ เพราะจะว่าไปผมไปซื้อเขาไม่เยอะหรอกครับ เพราะเท่าที่ดูเขาน่าจะขายส่งมากว่า เลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆ
website ของ Futuretech : http://www.future-tech.co.th

ของขายเยอะมากกก

ผมซื้อมาหลายอย่างเลยครับ แต่ที่จะใช้กับงานของตู้คือ

1. ราวอลูมิเนียมรูปไข่ ลายลูกฟูก ขายยกเส้น 6 เมตร ราคาเส้นละ 320 บาท (ตกเมตรละ 53 บาท) ใช้ เมตรกว่าๆ ตีเป็น 2 เมตร 106 บาท
 2. หูรับราวรูปไข่ ชุบนิเกิ้ล อันละ 12 บาท ใช้ 2 อัน = 24 บาท
 3. หูรับราวกลางรูปไข่ ชุบนิเกิ้ล อันละ 20 บาท ใช้ 1 อัน = 20บาท
 4. มือจับอลูมิเนียม สำหรับบานประตูตู้ 2 อัน อันละ 50 บาท = 100 บาท
 5. มือจับอลูมิเนียม สำหรับลิ้นชัก 2 อัน อันละ 40 บาท = 80 บาท
รวมค่า fitting = 106+24+20+100+80 = 330 บาท

สำหรับผมถือว่าถูกมากกกก

พอได้อุปกรณ์มาแล้ว ก็เอามากองทิ้งไว้ก่อน เพราะอาทิตย์นี้ยังไม่ได้ติดตั้ง จริงๆ ซื้อขาดมาหนึ่งรายการด้วยครับ คืออลูมิเนียมกลม วันที่ไป futuretech ลืมถามไป หาซื้อแถวนี้ที่ได้มามันบางมาก ต่ำกว่ามาตรฐานของผม

มาดูเรื่องตู้กันต่อนะครับ จริงๆ แล้วผมไม่รู้จะเล่าอะไรเพราะการทำ built-in คือหลักการมันก็คือ ทำโครง แล้วเอาไม้อัดมากรุ วิธีการมันก็เหมือนเดิม เพียงแต่การทำโครงต้องพอดี เอาเป็นมาว่ามาดูความคืบหน้าดีกว่าครับ

อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ทำโครงข้างในเรียบร้อยแล้วครับ ผมเสริมคานด้านบนด้วยนะครับ แล้วตั้งใจว่าจะตีบัวข้างบน
สำหรับเสาตรงกลางเอาไว้ติดพานพับประตูตู้ตรงกลางนะครับ ตั้งใจจะใส่กระจกตรงบานนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 11:32:10 AM โดย george »

Prince1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 09:40:00 AM »
สวัสดีครับพี่ ผมพอดีอยากได้รายละเอียดหน่อยอะครับ ตรงกล่องในตู้ แผ่นข้างด้านขวามือ ยึดกับแผ่นบนก่อนเปล่าครับ แล้วค่อยเอามาไม้อัด มาปิด ด้านข้างนอก   แล้วฝั่งทางซ้ายมือ ที่มีเสาขึ้นไป ตรงมุมกล่อง พี่เข้ามุมแบบไหนอะครับ อยากเหนชัดๆ ไกล้ๆ หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ  :) :-*
ถูกบ้างแพงบ้าง ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

george

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:27:29 AM »

ต้องขอโทษทีครับที่เข้ามาตอบล่าช้า และขอโทษทีที่รูปน้อยไป และไม่ได้อธิบายละเอียด  ;)

โครงตรงกลางผมทำข้างนอกจนเสร็จแล้วค่อยเอาไปประกอบกับโครงตู้ครับ
วิธีการคือ
ขั้นตอนที่ 1 ทำโครง 3 ชิ้น
1. ทำโครงด้านซ้าย ที่มีเสาสูงนั้นละครับ หลังจากทำโครงเสร็จก็กรุไม้อัดซึ่งเป็นผนังด้านใน ขั้นตอนนี้ผมใช้ไม้อัดเต็มแผ่นนะทำ ถึงจะเสียไม้เยอะ แต่ไม่อยากต่อไม้
2. หลังจากนั้นก็ทำโครงด้านบน แล้วก็กรุไม้อัดซึ่งเป็นผนังด้านในเหมือนกัน
3. ชิ้นที่ 3 ผนังด้านขวาซึ่งผมทำสูงขึ้นมาหน่อยเผื่อจะได้วางเสื้อผ้าได้ วิธีการเดียวกันครับคือกรุไม้อัดผนังด้านใน

ขั้นตอนที่ 2 ประกอบโครงเข้าด้วยกัน
หลังจากเราได้ครบทั้ง 3 ชิ้นแล้ว ก็เอาทั้ง 3 ชิ้นมายึดเข้าด้วย โดยผมจะทากาว ยิงแม็กซ์เดี่ยว แล้วจะยึดด้วยตะปูเกลียวเพื่อเพิ่มความแข็งแรง จะได้เป็นรูป "h"

ขั้นตอนที่ 3 ขั้นตอนกรุไม้อัดที่ผนังด้านนอก
กรุไม้อัดที่ผนังด้านซ้าย วิธีการเหมือนกรุผนังด้านใน คือ ทากาว ยิงแม็กเดี่ยว แล้วใช้เร้าเตอร์กัดขัดไม้อัดให้เสมอกับขอบไม้โครง แต่จะยากตรงที่โครงไม่ได้เป็นไม้แบนๆ แล้ว ก็ต้องจัดท่าทางของโครงให้มั่นคง แล้วค่อยใช้เร้าเตอร์เดินเพื่อกัดขอบ (เร้าเตอร์เป็นอุปกรณ์ที่มีความเร็วรอบสูง ควรใช้อย่างระมัดระวัง)

กรุไม้อัดที่ผนังด้านขวา วิธีการเหมือนกับการกรุผนังด้านซ้าย

กรุไม้อัดที่อยู่ด้านบน เนื่องจากมีบากตรงมุมเสา ผมก็จะใช้เลื่อย เลือยไม้อัดเพื่อทำมุมบากตรงเสาสูงก่อน แล้วค่อยเอาที่บากไปเข้ามุม หลังจากนั้นก็ใช้เร้าเตอร์กัดขอบตามปรกติ แต่เดินได้ไม่สุดก็ ใช้เลือยเก็บจนหมดครับ (ขอบเร้าเตอร์ติดเสา)

ขั้นตอนที่ 4 ประกอบโครงด้านในกับโครงตู้
ก็ยกโครงด้านในมาประกอบกับตัวตู้ โดยทากาว และยึดด้วยตะปูเกลียวทั้งด้านล่างตรงฐาน ซ้ายขวา และด้านหลังตู้ และด้านบนตรงเสา นั่นคือเหตุผลที่ทำไมเรายังไม่กรุผนังด้านนอกของตู้ เพราะเราต้องยึดพวกนี้ให้เรียบร้อยจะได้ไม่เห็น หัวของตะปูเกลียว

หากสงสัยสอบถามมาได้นะครับ... ย้ำอีกทีนะครับอันนี้เป็นวิธีที่ผมทำ แต่ไม่รู้ใช่วิธีที่ถูกหรือเปล่า เพราะผมไม่เคยเรียน หลักสูตร built-in แต่เอาโน้นนิดนี่หน่อยมาผสมผสานกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 10:37:17 AM โดย george »

george

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:12:01 AM »
ขอต่อกันเลยนะครับ วันนี้มา update ความคืบหน้านะครับ
อย่างที่บอกไว้อาทิตย์ก่อนนะครับว่าผมลืมซื้ออลูมิเนียมตรงระแนงมา  วันก่อนผ่านแถวๆ บางโพเลยแวะซื้อที่ร้าน ไทยฟิตติ้ง ซึ่งเป็นอีกร้านนะครับที่ผมนึกอะไรไม่ออกก็จะมาร้านนี้ เพราะมีของให้เลือกเยอะมาก แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ น้องเขาบอกทางนี้เลยครับพี่ มีขายทั้งแบบเป็นเมตร หรือ ยกเส้น 6 เมตร แต่ยกเส้นถูกกว่า ขอไปหาใบเสร็จก่อนนะครับ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 400 กว่าบาทต่อเส้น (6เมตร) เดินดูไปเรื่อยๆ ก็ไปเจอหูรับราวแขวนผ้าตรงกลางที่ปรับระยะได้ ก็ถูกใจ ซื้อไปเปลี่ยนแบบเดิมดีกว่่า ประมาณ 80 บาท เพราะถ้าใช้ของเดิมเวลาติดระยะห่างของเพดานมันจะแคบไปหน่อย เลยถือโอกาสซื้อบานพับลูกถ้วยมาด้วย ขอหาใบเสร็จก่อนนะครับ ค่อยมาแจกแจงราคากันอีกที

สำหรับอาทิตย์นี้สิ่งที่ตั้งใจทำ คือประเมินจากเวลาในการทำงาน เพราะอาทิตย์นี้ไปถึง shop ช้า กว่าจะเริ่มทำงานก็บ่าย 2 เข้าไปแล้ว เพราะมัวแต่แปลงร่างเป็นช่างปูนที่บ้าน ซ่อมแซมดาดฟ้าชั้นบนครับ  ;D
งานของอาทิตย์นี้ครับ
 - ประกอบชุดระแนงอลูมิเนียม
 - ราวอลูมิเนียม ที่แขวนผ้า
 -ประตูตู้ด้านซ้าย พร้อมติดขอบ

ประกอบชุดระแนงอลูมิเนียม
ก็ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ วัดขนาดของโครงตะแกรงให้เรียบร้อย แล้วเจาะรูแผ่นไม้ด้านหน้า และแผ่นไม้ด้านหลัง วัดระยะให้ตรงกันนะครับ หลังจากนั้นผมก็หาขนาดของดอกสว่าที่เท่ากับขนาดของท่ออลูมิเนียม แล้วใช้สว่านแท่นเจาะ โดยต้องวัดระยะความลึกให้เหมาะสมด้วยนะครับ เพราะตื้นไปอาจจทำให้ราวหลุดออกจากช่อง แต่หากลึกไปอาจจะทะลุก็ได้

เจาะไม้แบบนี้ 2 อันครับ

วัดความยาวของโครงไม้ แล้วตัดอลูมิเนียม อย่าลืมเผื่อความยาวที่ต้องใส่ไปในไม้ทั้งสองด้านด้วยนะครับ

หลังจากประกอบจนครบ ก็ทากาวที่โครงไม้ด้านซ้ายขวา แล้วยิงด้วยแม็กเดี่ยว เพื่อประกอบเป็นโครง แล้วนำไปประกอบกับโครงตู้
อันนี้ผมยังไม่ได้ยึดถาวรนะครับ เพราะต้องกะระยความสูงของโครงตู้ด้านในหลังจากใส่ไม้ปิดขอบก่อน

ติดตั้งตัวรับและราวแขวน
อันนี้ก็ยึดตัวรับราวแขวนด้วยตะปูเกลียว ดูด้วยนะครับว่าตะปูเกลียวตรงกับไม้ที่เราจะยึดหรือเปล่า วัดท่ออลูมิเนียมรูปไข่ตาความยาวของราวรับ แล้วตัดให้เรียบร้อย เป็นอันจบ

ทำประตูตู้
งานต่อไปเป็นงานยากของผมละคือทำประตูตู้ ก็ต้องวัดระยะจากขอบซ้ายสุดของตู้มาตรงกึ่งกลางของเสาสูงๆ เพราะสุดขอบประตูด้านขวาควรจะอยู่ตรงกลางของเสา ระความกว้างตรงนี้ต้องรวมขอบไม้ด้วย ว่าแล้วก็ทำเกินมานิดหน่อยเผื่อไว้ แล้วค่อยเอากบไสออก
ผมตัดสินใจเอาไม้แดงมาปิดขอบ เนื่องจากมันยังมีจากงานที่แล้ว และจะได้เข้ากับเตียงด้วย ว่าแล้วก็จัดการไสไม้ให้ได้ขนาดความหนาที่ต้องการ (เอาเข้าเครื่องครับ ไสเองไม่ไหว ฮ่าๆๆ) และซอยไม้ตามความกว้างของขอบไม้ (ไม้อัดด้านนอก+ไม้โครง+ไม้อัดด้านใน)
1. ประกอบไม้โครงตามความกว้าง และสูงของตู้
2. กรุไม้อัดทั้งด้านนอกและด้านใน ดูลายไม้อัดด้วยนะครับ ควรจะไปทางทิศทางเดียวกัน
3. นำไม้ปิดขอบมาติด

** วัดความยาวของขอบไม้แต่ละด้าน แล้วตัดปลายไม้ที่ซอยมาเป็น 45 องศา ตอนตัดต้องสังเกตุด้วยนะครับ ความยาวของขอบในขอบนอก

ประกอบเข้ากับโครงประตูโดยใช้กาวและยิงด้วยแม็กเดี่ยว

อาทิตย์นี้ได้แค่นี้ละครับอาทิตย์หน้ามาว่ากันใหม่ ว่าแต่จะได้ไปทำหรือเปล่าก็ ไม่รู้นะครับ เพราะต้องไปเช้งเม้ง ถ้ามีโอกาสได้มาคงกรุไม้อัดด้านนอก และทำประตูตู้อีก 2 บาน ส่วนตรงกลางคงต้องหาร้านทำกระจกตัดกระจกมาใส่อีกที

จะแนะนำตรงจุดไหน ยินดีนะครับ.... มือใหม่เปิดใจรับฟังเสมอครับ...  ;)
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 10:52:20 PM โดย george »

Prince1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:44:04 PM »
ต้องขอบคุณพี่มากๆ เลยครับ กระจ่างเข้าไปอีกครับ   8)  รอติดตามตอนต่อไปครับ  :P

teetee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:18:17 PM »
ขอตามมาดูด้วยคน ยอดเยี่ยมมากครับ 8) 8) 8)

george

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 10:54:04 PM »
ขอบคุณ คุณ teetee ครับที่ติดตามอ่าน

อู้ไป 1 อาทิตย์  ;)  มาดูความคืบหน้า ที่ไม่คืบหน้าซักเท่าไหร่ครับ  ;D
สำหรับอาทิตย์นี้ก็คงจะกรุผนังตู้ด้านนอก และปิดขอบด้วยไม้แดง ต้องซอย และรีดไม้

ก่อนอื่นก็กรุผนังด้านนอกก่อนครับ เพราะจบงานนี้จะได้ปิดไม้ขอบได้ เพราะจะได้รู้ ความหนาของผนังตู้
ก่อนอื่นก็ทากาว ก็ทาเยอะๆครับ ผมของฟรี ฮ่าๆๆ ล้อเล่นครับอาจารย์ประสงค์เคยบอก อย่าขี้เหนียวกาว ฮ่าๆๆ

เอาแผ่นไม้อัดมาวาง ดูเรื่องลายดีๆ นะครับ ควรจะวางไปทางเดียวกันเพื่อความสวยงาม

แล้วก็ใช้เร้าเตอร์ กัดขอบให้เรียบ ก็ใช้ดอกกัดตรงแบบมี ball bearing

เมื่อทำครบหน้าตาก็เป็นแบบนี้ เกือบแล้วๆ  :P

ว่าแล้วก็มาทำไม้ปิดขอบกัน ผมตั้งใจใช้ไม้แดง เพราะมีไม้เหลือจากการทำเตียง อีกเหตุผลคือจะได้เข้ากับเตียง และอย่างที่เคยบอกไว้ แม่ผมชื่อเล่นว่าแดง ฮิๆๆ เกี่ยวมั้ยเนี่ย

ก่อนอื่นก็ซอยไม้แดงให้ได้หน้ากว้างเท่ากับขอบตู้ (ไม้อัดผนังด้านนอก+ไม้โครง+ไม้อัดผนังด้านใน)

หลังจากซอยไม้แล้ว ไม้หนามากจะรีดเลยก็เสียของ คุณปฐมเลยแนะนำให้ผ่าครึ่ง ว่าแล้วก็ตั้งโต๊ะเลยแล้วผ่า ไม่ได้ผ่าทีเดียวนะครับ ใช้วิธีกลับข้าง เพราะปลอดภัยกว่า

หลังจากผ่าแล้ว ก็เข้าเครื่องรีด เพื่อให้รียบ และความหนาเท่ากัน

หลังจากไม้ขอบแล้วก็นำมาปิดขอบ ตรงมุมผมตัด 45 องศาเพื่อเข้ามุมนะครับ

ตามสูตรผม คือทำเกินไว้ก่อนแล้วผมจะเก็บขอบด้วยเร้าเตอร์ (อาวุธหลักผมเลย ฮ่าๆๆ)

งานต่อไปคือทำบานประตูกระจก วิธีการคือผมใช้ไม้แดงกัดขอบ ด้านซ้าย และขวา เพื่อเป็นร่องใส่กระจกและไม้อัดปิดหลัง

หลังจากกัดขอบทั้งสองด้านแล้ว ก็เอาไม้มาผ่าครึ่ง แต่ผ่ารอบแรก โอกาสที่ไม้ 2 ชิ้นจะเท่ากันมันมีน้อยมาครับ ผมเอาตั้งใหม่โดยยึดไม้ที่หน้าแคบกว่า แล้วซอยไม้อีกครั้งเพื่อให้ไม้ 2ชิ้นเท่ากัน

ก็จะได้ไม้อย่างที่เห็น

หมุนไม้กลับข้างมาก็รองรับกระจกได้แล้ว

เอามาตัด 45 องศาเพื่อลองมาประกอบเป็นโครง (แต่ยังไม่ได้ประกอบนะครับ)

ต่อไปก็ทำโครงไม้เพื่อทำลิ้นชัก แต่เนื่องจากตอนจบงานเริ่มดึกแล้ว เลยไม่ได้กรุไม้อัด เอาไว้คราวหน้าแล้วกันครับ  ;)

งานยากที่สุดคือการทำประตูตู้ทั้ง 3 บานให้เรียบเนียนดูเสมอกันนี่ละครับ ไม่รู้จะไหวมั้ย ฮ่าๆๆ เอาน๊า มาจนถึงขนาดนี้แล้ว สู้ตาย  :)
....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 11:40:45 PM โดย george »

teetee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:38:09 PM »
ใกล้แล้วครับใกล้แล้ว  8) 8) 8)

george

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:40:11 PM »
ขอโทษทีนะครับ ไม่ได้เข้า shop มา 2 อาทิตย์แล้วตั้งแต่สงกรานต์ อาทิตย์ถัดมาก็พอครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดอีก จะเร่ง update ความคืบหน้าให้นะครับ  ;)

george

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:12:49 PM »
ต้องขอโทษทีครับที่หายไปเลย ยุ่งๆ ตามเดิม ไม่ได้เข้า shop มา 2 อาทิตย์ เข้าไปก็ทำอะไรได้ไม่มากนัก ก็มา update ความคืบหน้า กันดีกว่า
อาทิตย์นี้ ตั้งใจจะทำ ลิ้นชัก ให้เสร็จ แต่ก็ไม่เสร็จ ลองติดบานพับ ก็ไม่ได้เรื่อง  ;D มาดูกันครับ

ก็เหมือนเดิมครับ ตามสูตร ทำ built-in (ของผม เพราะของคนอื่นผมไม่รู้ ฮ่าๆๆ)
 1. ทำโครง

2. กรุไม้อัดผนังด้านใน ด้วยกาว แล้วเอาแม็กซ์ขาเดี่ยวยิงเพื่อยึดไม้อัดกับโครง หลังจากนั้นก็เอาเร้าเตอร์แบบ Ball bearing กัดขอบให้เรียบเสมอกับขอบไม้

3. นำผนังแต่ละด้านมาประกอบเข้ากัน ด้วย สกรูเกลียว งานนี้ผมใช้ของ Spax สกรูสำหรับงานไม้โดยเฉพาะ อันนี้ได้มาฟรีตอนสัมมนา

4. ประกอบเป็นรูปร่างแล้ว ก็กรุผนังด้านนอก เอาเร้าเตอร์กัดขอบให้เรียบเนียน

ลองเอามาใส่กับตู้ดูซิ อืม พอไหวๆ สำหรับราง ผมไม่แน่ใจในวิธีติกเท่าไหร่นัก วันนั้นมีโอกาสลองไม่มาก เดี๋ยวถ้าคิดว่า ลงตัวแล้ว จะเอามาให้ดูอีกครั้งนะครับ
สำหรับลิ้นชักข้างบนยังไม่ได้กรุไม้อัดด้านนอกนะครับ

ตั้งใจจะปิดขอบด้วยไม้แดง แล้วแผงด้านหน้าก็จะเป็นไม้แดงอีกครั้ง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 12:47:52 PM โดย george »