ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจค 1 "เตียงนอน" ให้คุณแม่  (อ่าน 81725 ครั้ง)

george

• เจ้าของบ้าน
  • Hero Member
    • WoodworkingThai
Re: โปรเจค "เตียงนอน" ให้แม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:59:31 AM »
ตอน ในที่สุดก็ประกอบเป็นรูปเตียงซะที

ช่วงก่อนปีใหม่ ผมมีความรู้สึกเหมือน ทำยังไงมันก็ไม่เสร็จซะที ยิ่งทำก็ยิ่้งรู้สึกเหมือนมีอะไรที่ต้องทำอีกเยอะ อาจจะเป็นเพราะ ผมอยากให้เสร็จเร็วๆ แล้วตอนเราทำก็ประเมินไม่ถูกเหมือนกันว่าเราต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ เลยทำให้รู้สึกว่า ทำไม มันไม่เสร็จซะที แต่อาทิตย์นี้ พอประกอบเป็นรูปเตียงแล้วทำให้ใจชื้น ขึ้นเยอะ เรียกแรงใจ กลับมาได้มากทีเดียว อย่างที่บอกไปตั้งแต่ต้นๆ นะครับ ถือว่างานนี้เป็น โปรเจคงานแรกของผมก็ได้ที่ทำคนเดียว เพราะก่อนหน้านี้ผม ไม่เคยทำ เก้าอี้ โต๊ะ หรือเฟอร์นิเจอร์อะไรมาก่อนเลย แล้วงานแรก ก็เลือกเอางานหิน อีกต่างหาก แต่ก็นั่นละครับ งานนี้ผมได้เรียนรู้อะไรเยอะมาก พอเราได้ก้าวข้ามจุดนั้นมาได้ทำให้ผมรู้สึกว่า ตอนนี้ จะให้ทำอะไรก็ไม่กลัวทั้งนั้น ที่เหลือคือฝึกความชำนาญ และเทคนิคเท่านั้น

เอ้า!! ว่ากันซะยาวมาชมรูปกันดีกว่าครับ แต่ถ่ายไม่ได้มากนะครับ เพราะมัวแต่ทำ บางรูปที่ไม่ได้ถ่ายก็ทำผ่าน computer มาให้ดูกันนะครับ

** ในที่สุดก็ประกอบเป็นรูปเตียงซะที แต่ยังไม่ได้ทำขั้นตอนสุดท้ายคือเจาะช่อง ใส่ไม้ขวาง (เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ฮ่าๆๆ)

ไม่มีใครชม ก็ชมตัวเองละกันครับ   8)  ฮิๆๆๆ

ไม้ที่เป็นคาน ผมใช้ไม้แดง หน้า 4 หนา 2 นิ้ว น้ำหนักเอาเรื่องทีเดียว ความยาวที่ซื้อมาคือ 2.5 เมตร ตอนไปซื้อผมเอารถเก๋งไปคนขายตกใจ ถามว่าใส่ได้เหรอ ผมก็บอก ผมใส่มาหลายครั้งแล้วครับ  แต่จริงๆ ก็สงสารรถเหมือนกัน  :(

ความยาวของที่นอนคือ 2 เมตร ผมก็วัดส่วนที่จะทำเดือยเพื่อต่อกับแผงหัวเตียง และปลายเตียง และส่วนที่จะให้ยื่นออกไปนอกเสาเพื่อทำสลัก ครั้งแรกใช้เร้าเตอร์ งานเนียบ แต่ใช้เวลา คุณปฐมเลยแนะนำว่า ใช้เลื่อยสายพานดีกว่า ก็ทำให้ ทำงานได้เร็วขึ้น แต่มือไม่นิ่งก็ ขัดๆ ถูกกันไป ฮ่าๆๆ

ด้านนอก ผมใช้ดอกเร้าเตอร์ ตีมนๆ เพื่อความสวยงาม ส่วนด้านใน ผมเซาะร่องเพื่อใส่ไม้อัด 10mm. สำหรับวางฟูกที่นอน ไม้อัดที่ว่านี่ คือวางบนคานนะครับ ดูภาพล่างๆ ลงไปนะครับ

ผมเตรียมไม้ 2x2" เพื่อทำเป็น คาน ในการรับที่นอน โดยตั้งใจจะวางไว้ประมาณ 6 อัน (ในภาพ ยังไม่ได้เซาะร่อง)

ตั้งใจจะซาะร่องเป็นเดือยหางเหยี่ยวเพื่อให้มีแรงดึงยึดกัน อันนั้น เป็นตัวอย่างนะครับ เพราะของจริงจะทำชนแค่ขอบที่เซาะไว้เท่านั้น

ดูรูปจาก computer ไปพลางๆ ก่อน นะครับ

ส่วนเดือยที่โผล่มาก็จะทำสลัก ไม่ได้ตั้งใจทำให้เดือยยาวขนาดนั้นนะครับ เดี๋ยวเจาช่องทำสลักเสร็จค่อยมาดูเรื่องความยาว และลายกัน ทำเดือยแบบนี้จะช่วยทำให้ถอดเตียงได้ง่ายขึ้น อันนี้ทำแบบโบราณ แต่อันต่อไป จะทำแบบใช้ ฟิตติ้ง แล้วครับ อันนี้ทำยากไว้ก่อนเพื่อรู้ พอรู้แล้ว ก็เอาสะดวกแล้วครับ ฮ่าๆๆๆ

อย่างที่บอกครับ เห็นเตียงเป็นรูปเป็นร่างแล้วก็หายเหนื่อยไปได้เยอะ แต่ก็นั่นละครับ งานขัด และงานสี ยังรออยู่อีก  สู้เพื่อแม่ครับบบ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 02:04:19 PM โดย george »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

teetee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:25:31 AM »
ใกล้แล้วครับใกล้แล้ว 8) 8) 8)

george

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:16:26 PM »
ขอบคุณครับ เป็นแฟนประจำเลยนะเนี่ย  :)

ครับ อีกนิดเดียวครับ หายใจลึก ลึกกกกก ยาว ยาวววววววว  ;D
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น...
Facebook : https://www.facebook.com/WoodworkingThai-121237538251972/

george

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:15:49 PM »
ตอน ในที่สุดงานโครงสร้างก็เสร็จซะัที

ในตอนนี้ก็ถือว่าเป็นการปิดงานโครงสร้างนะครับ เหลือเพียงทำสลักยึดคานเท่านั้น ซึ่งมีแบบไว้แล้ว ก็ไม่ใช่งานหนักหนาอะไร ถือว่าตอนนี้เป็นการปิดงานโครงสร้างซะที มาดูการทำเดือยหางเหยี่ยวของผมกันครับ ขอบอกตามตรงเลยว่า เป็นครั้งแรกที่ผมเดื่อยหางเหยี่ยว

วันเสาร์ตอนที่ผมไปถึง shop บังวู๊ดยังไม่เข้าเพราะติดงาน จะเข้าเย็นๆ ผมไปถึงก่อนเที่ยง ก่อนไปวางแผนว่าจะทำหางเยี่ยว
โดยจะเริ่มกัดตรงกลางด้วยดอกกัดตรง ส่วนด้านซ้ายขวาผมจะใช้ดอกเร้าเตอร์หางเหยี่ยวตีตรงขอบซ้ายขวา แต่เอาเข้าจริงๆ
ดอกเร้าเตอร์หางเยี่ยวปรกติมันไม่ได้กว้างขนาดนั้น ผมเลยนั่งมองชิ้นงานไป กินข้าวกลางวันไป ก็ไม่รู้จะเอายังไง เพราะถ้าทำด้วยมือ
อย่างที่บอกครับว่าไม่เคยทำ แล้วเราจะทำได้มั้ยนี่ แต่พอกินข้าวกลางวันเสร็จก็ต้องลงมือทำแล้ว

เอาวะ ลองดูแล้วกัน มันไม่น่าจะยากเกินกว่าที่เราจะทำได้ แต่เพื่อความแน่ใจ ของลองทำตัวอย่างก่อน ฮ่าๆๆ ว่าแล้วผมก็ลองทำ จากไม้ตัวอย่าง
พอได้ ตัวเมียเสร็จผมก็ไปลองทำตัวผู้ โดยใช้เลื่อยสายพาน... ผลที่ออกมาก็ประมาณ 60-70% ก็คิดว่า เอาน่า ได้ concept ละ อันต่อๆ ไป
ต้องดีกว่านี้แน่นอน ว่าแล้วก็ลุยของจริงเลยครับ

ขั้นแรกผมทำตัวเมียก่อน โดยใช้แผนเดิม คือ ใช้เร้าเตอร์กัดตรงตีตรงกลางก่อน ก็จะได้รูปอย่างที่เห็นนี้นะครับ (เจอตาไม้ไปด้วย ฮ่าๆๆ)

ขั้นที่ 2 คือตีเส้นซ้ายขวา โดยด้านในจะต้องมีความกว้างเท่ากันหน้าไม้ ของไม้คานตัวผู้ หลังจากนั้นก็ คืนสู่สามัญ
ใช้สิ่ว crossman ตัวเก่ง หลากหลายขนาด และค้อน ค่อยๆ กินเนื้อไม้เข้าไปทีละนิด ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ กินไปเรื่อยๆ

ให้ทำทั้งสองด้านนะครับ

หลังจากทำผ่านไป 2 ช่อง บังวู๊ด ก็มา ผมก็เลยเอาให้ดูว่าสอบผ่านมั้ย... ตกลงว่า ok ใช้ได้ ^^

กว่าทำเสร็จ ก็เหงื่อตก แถมเจ็บมือ พอสมควร

สำหรับเดือยตัวผู้ บังวู๊ดเห็นผมลองทำแล้วบอก ผมน่าจะทำเป็นแล้ว เดี๋ยวทำให้ละกัน เพื่อจะได้ปิดงานวันนี้ทัน
ผมก็เลย เต็มทีเลยพี่ ผมไม่ว่าอะไร  ;D

หลังจากเราได้เดือยตัวผู้แล้ว ก็ลองเอามาใส่ด้วยกัน ในแต่ละอันก็ต้อง ระบุตำแหน่ง เพื่อจะได้ทำการขัด แต่ง
ให้เหมาะสมในแต่ละช่อง

เนื่องจากไม้ไม่ตรง มีการแอ่นช่วงกลางๆ พอจะใส่ไม้ เลยใส่ไม่ได้ ต้องจัดการถ่างออกประมาณ 1 ซม. ก็ใช้ Clamp นี้และครับ กลับหัว
ไปอีกด้านแล้วค่อยๆ ถ่างออก คนที่มี clamp บางคน อาจจะยังไม่เคยลองแบบนี้นะครับ ลองดูนะครับ

หลังจากนั้นก็จัดแจงใส่ ไปในแต่ละช่อง ขัดและปรับแต่งบาง เล็กน้อย ก็จะใส่ได้ง่ายขึ้น

ความสูงของระดับไม้ของตัวผู้ และช่องของตัวเมียจะต้องเสมอกัน เพราะหลังจากใส่ไปแล้ว เราจะต้องเอาไม้อัดมาวางด้านบน
ดังนั้นระดับจะต้องเสมอกัน สำหรับไม้อัด คาดว่าจะย้อมสีให้เหมือน เตียง (ทำง่ายๆ ไม่เป็นเหรอเนี่ย  ;D)

เสร็จแล้วก็จะได้ภาพอย่างที่เห็นนะครับ

งานที่เหลือคือ งานโป้วสี ขัด และงานพ่น บังวู๊ดให้ไปเลือกมาครับ ว่าจะเอาแบบไหนดี
งานสีจะว่าไป เป็นงานที่จะทำให้ชิ้นงานของเรามีค่า หรือราคาตกได้เลยนะครับ เหมือนหนุ่มๆ สาวๆ นะครับ
หากหน้าตาหล่อสวย แต่ผิวกระดำ กระด่าง หรือแต่งตัวไม่ค่อยเหมาะสมกับตัวเอง ก็จะลดความน่ามองลงไป
อันนี้เปรียบเทียบเล่นๆ สนุกๆ นะครับ เพราะจริงๆ เราไม่ควรมองคนที่ภายนอก ควรจะมองความงามในจิตใจ
ของเขามากกว่า เหมือนเตียงของผมครับ ถึง สีมันจะออกมาไม่สวย แต่ก็เปี่ยมไปด้วยความตั้งใจของผม
(ฮ่าๆๆ ออกตัวไว้ก่อน)

สำหรับเรื่องสี บังวู๊ดก็ให้ผมเลือกมาว่าผมจะใช้สีแบบไหน ยี่ห้ออะไร จริงๆ ผมค่อนข้างคุ้นเคยกับสี TOA อาจจะเป็น
อบรมงานสีกับทาง TOA อยู่หลายครั้ง ทำให้มีข้อมูลของสี TOA อยู่เยอะ แต่ใช้สีแบบไหน อันนี้ขอเอาไปคิดก่อนนะครับ....

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกันนะครับ
จ๊อด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 07:54:19 AM โดย george »

Prince1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:32:54 AM »
แจ่มดีครับผม  8)
ถูกบ้างแพงบ้าง ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

george

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:36:10 PM »
ขอบคุณครับ ที่ติดตามอ่าน

ก็ทำสุดฝีมือครับ แต่ถึงแม้งานบางอย่างอาจจะไม่ perfect 100% ช่วงต่อของไม้บางช่อง อาจจะไม่สนิทนัก และมีแผลในบางจุด แต่ภูมิใจที่ได้ทำครับ เป็นความสุขอย่างหนึ่งจริงๆ  :D
สิ่งที่ได้จากงานนี้ นอกจากเตียงให้คุณแม่แล้ว คือ ความรู้ล้วนๆ ครับ.... :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:04:23 AM โดย george »

george

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:33:12 PM »
และแล้วก็ได้ส่งมอบเตียงให้คุณแม่ซะที ทันวันแห่งความรักพอดี  :-*

อาทิตย์นี้ตามเก็บงานที่ยังค้างอยู่ 3 เรื่อง คือ
 1. ทำสลักเดือยที่ยึดคานกับเสาเตียง
 2. ตัดและแต่งปลายคานให้เป็นรูปโค้งมน
 3. ตัดและย้อมสีแผ่นไม้อัด

ต้องขอโทษที่นะครับ รูปขั้นตอนการทำอาจจะไม่เยอะนัก เพราะมัวแต่สาระวน กับการปิดงาน

สลักเดือยผมตัดความยาวเท่ากับเสาร หลังจากนั้น ก็ใช้ดอกเร้าเตอร์ตีลาย อันนี้แล้วแต่นะครับว่าชอบแบบไหน หลังจากนั้นผมก็ใช้เครื่องขัดกระดาษขัดจนมีลักษณะ เป็นเหมือนลิ่ม ตามรูปเลยครับ ขัดไป วัดไป จนได้ขนาดพอดีกับแต่ละเสา ไม่หลวมหรือคับไป

เมื่อได้สลักเดือยแล้ว ผมก็จัดการกับคานต่อ เพราะของเดิมมันยาวไปหน่อย เลยวัดขนาดที่คิดว่าไม่ยาวและสั้นไป เพราะยาวไป อาจจะทำให้เกิดอันตรายได้ แต่หากสั้นไป ไม้อาจจะแตกได้ตอนตอกสลัก หลังจากนั้นก็ใช้เลื่อยองศาตัด เนื่องจากจะทำปลายมน บังวู๊ดแลยแนะนำว่า ตัดมุมมันออกเลย เพื่อจะได้ขัดให้มันโค้งมนได้ง่ายหน่อย ก็ ok ตามนั้น

จบขั้นตอนนี้ก็ว่ากันต่อเรื่องแผ่นไม้อัดรองเตียง ผมเลือกความหนา 10 มม. มา พอดีเป๊ะกับขอบเตียง ว่าแล้วก็จัดการ วัดขนาดและตัดให้เท่าขนาดของเตียง ตามยาวเราก็ใช้โต๊ะเลื่อยตัด แต่พอตามขวาง เลือกที่จะใช้เลือยลันดาตัด เนื่องจากหน้ากว้างของไม้อัดทำ shop เราแคบไปเลย ว่าแล้วบังวู๊ดก็จัดการซะเอง

หลังจากนั้นผมก็ใช้กบปรับแต่งเพื่อให้มันพอดี คือปรกติเวลาเราตัด จะเผื่อไว้นิดหน่อยเพื่อการปรับแต่ง เพราะคติของพวกเราคือ เหลือดีกว่าขาด เพราะถ้าขาด อาจจะต้องเปลี่ยนใหม่เลย  ;D

ที่เห็นนี่ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ คุณนก รบิน แวะมาเยี่ยมเยี่ยน เลยอาสา ช่วยซะเลย ดีครับ ผมชอบ.... ฮิๆๆๆ

ผมผสมสีย้อม ต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ไม่รู้ว่าวิธีการถูกต้องหรือเปล่า อย่างที่บอกไปก่อนหน้านี้นะครับว่า ผมใช้สีสูตรน้ำ ซึ่งผมจะใช้ sanding sealer ลงก่อน แล้วลงแลคเกอร์สูตรน้ำอีกครั้ง เพราะฉะนั้น ตอนย้อมผมเลย ผสมสีกับ sanding sealer ให้สีไม้อัดมันออกแดงหน่อย จะได้ไปแนวทางเดียวกับสีไม้...เท่าที่ดูผลก็ดูน่าพอใจ แต่ผิดถูกอย่างไร กูรูสีแนะนำได้นะครับ

หลังจากย้อมสีไม้อัดทั้งด้านหน้าด้านหลังเสร็จก็รอจนแห้ง หลังจากนั้นก็พ่นแลคเกอร์น้ำ 2 เที่ยว แต่ละเทียว ผมจะทิ้งไว้ประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ จบหนึ่งเที่ยวก็จะใช้กระดาษทรายลูบ เพื่อ สร้างการยึดเกาะระหว่างชั้นที่ 1 และชั้นที่ 2

กว่าจะรอจนชั้นที่ 2 แห้ง ก็ประมาณ 6 โมงกว่า
ต้องรีบขนย้ายเพื่อไปส่งมอบ ก็ต้องขอขอบคุณ บังวู๊ด และคุณนก รบิน ที่ช่วยขนย้ายและประกอบ แต่ช่วงขนย้ายก็ไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับเนื่องจากดึกแล้ว ผมก็เกรงใจ บังวู๊ดและคุณนก รบิน ก็ได้รูปตอนประกอบ สำหรับรูปห้องที่ติดตั้ง กับรายละเอียด แต่ละจุด จะนำมาลงอีกครั้งนะครับ

สำหรับตอนนี้ก็ชมบรรยากาศการติดตั้งนะครับ

น้องชายผม ช่วยประกอบ สำหรับคุณแม่ผมคอยมาเป็นกำลังใจครับ คอยบอกใจเย็นๆ ค่อยๆ ประกอบ ไม่ต้องรีบ

บังวู๊ดก็เป็นกำลังหลักในการประกอบครับ

และแล้วก็ประกอบเรียบร้อย เอาไม้อัดลงได้ซักที

ไหนลองเอาที่นอนลงซิ

ดูความเรียบร้อยกันซักหน่อย

สลักที่ยึดคาน แน่นหนาแข็งแรง

มายืนชื่นชมผลงานครับ  :P

.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:58:58 AM โดย george »

george

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:30:35 PM »
ก็ถือว่าเป็นอันจบโปรเจค "ทำเตียงให้คุณแม่" เป็นที่เรียบร้อยแล้ว งานนี้ผมได้ความรู้มากมาย ได้ความความภูมิใจในตัวเอง และความสุขที่ได้ทำงานไม้เป็นชิ้นเป็นอันให้คุณแม่ ท่านก็คงภูมิใจที่ลูกชายทำให้  :D

งานนี้ต้องขอขอบคุณ
อาจารย์ทุกท่านที่ประสิทธิประสาทวิชาให้ ถึงแม้บางช่วง บางเวลาลูกศิษย์จะแอบไม่สนใจบ้าง ฮ่าๆๆ
ขอบคุณ คุณพ่อ และคุณแม่ ที่สอนให้ผมเป็นผม (เป็นยังไงก็ไม่รู้ แต่ผมก็ดีใจ ที่วันนี้ผมเป็นผม ฮิๆๆๆ งงมั้ย)
ขอบคุณภรรยา และลูก ที่ยอมสละเวลาของครอบครัวให้ผมมาทำสิ่งที่ผมอยากทำ
ขอบคุณ บังวู๊ด ที่คอยช่วยแนะนำ ตลอดการทำงาน
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมเยียน แนะนำ และช่วยเหลือ
และสุดท้ายคือขอบคุณ มิตรรักแฟนเพลง ที่แวะเวียนเข้ามาอ่านทุกท่าน รวมถึงกำลังใจที่มอบให้ทั้งหน้าไมค์ และหลังไมค์

สำหรับผมแล้ว ผมเชื่อว่าคนเราไม่มีอะไรที่เราจะทำไม่ได้ มีแต่เราล้มเลิกที่จะทำมันเสียก่อน สิ่งที่เราทำไม่ได้วันนี้ พรุ่งนี้ เราอาจจะทำได้ หรืออาจจะเป็นปีหน้า หรือ อีกหลายสิบปีต่อมา ถ้าเรายังพยายามที่จะทำมันต่อไป ผมมีความเชื่อว่าสักวัน เราจะทำสิ่งนั้นสำเร็จจนได้.... ผมหวังว่าการทำเตียงนี้จะเป็น แรงบันดาลใจ และกำลังใจสำหรับคนที่อยากจะทำงานไม้ ให้ทำได้สำเร็จตามที่ได้ตั้งใจไว้นะครับ....

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง.....จ๊อด.....
. :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:34:51 PM โดย george »

teetee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:00:56 PM »
 8) 8) 8)
เยี่ยมมากๆครับ
ขอบคุณที่เอาขั้นตอนการทำ มาให้ดูครับ
ว่างๆต้องขอลอกแบบมาทำบ้างครับ

george

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:13:57 PM »
แหม ก็ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ทำไปเรื่อยๆ ตามประสามือใหม่ ลองผิด ลองถูก โชคดีที่มีคน ให้ถาม เวลาติดปัญหา

สำหรับแบบเตียงตามสะดวกเลยครับ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมตรงไหน สอบถามได้นะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กัน  :P

suprazii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 01:59:00 AM »
สวยคับ เจ๋งมากๆ

george

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:47:14 AM »
ขอบคุณครับ ที่แวะมาเยี่ยมชม ช่วงนี้ไม่มีเวลาขึ้น project ใหม่เลยครับ  :-X

TuazaUYU

• Newbie
  • *
    • บ้านเดี่ยว
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:21:33 AM »
ขอบคุณคับ

toon_u21

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:10:07 PM »
 8) 8) 8)

Prople

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:29:22 AM »
 8) สอบถามหน่อยนะครับ ดอก Router แบบนี้ หาซื้อได้ที่ไหนครับ